Chuyển đổi mục đích sử dụng đất 2017

11/05/2017 15:41

HỎI: Tôi có mảnh vườn muốn cho con để xây nhà có được không? Tôi phải thực hiện những thủ tục gì?

LUẬT SƯ TƯ VẤN:

Theo quy định của Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất phải sử dụng đất đúng mục đích. Như vậy, gia đình bạn không thể xây dựng nhà để ở trên diện tích đất vườn, ao. Để thực hiện được việc này bạn có thể thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất sau đó tiến hành thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ mục đích vườn ao sang đất thổ cư.

Cụ thể như sau:

I. Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

1. Công chứng hợp đồng tặng cho:

Liên hệ với cơ quan công chứng, xuất trình bản gốc các tài liệu:

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Chứng minh nhân dân/hộ khẩu/ giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn

– Chứng minh nhân dân/hộ khẩu/giấy khai sinh của bạn

Xét thấy hồ sơ hợp lệ, việc mua bán là tự nguyện, cán bộ công chứng sẽ công chứng vào hợp đồng chuyển nhượng và phát hành cho các bên để tiến hành thủ tục sang tên.

2. Thủ tục sang tên quyền sử dụng đất

Thẩm quyền sang tên: Văn phòng đăng ký đất đai.

Hồ sơ cần chuẩn bị:

+ Bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Bản gốc Hợp đồng chuyển nhượng đã được công chứng;

+ Bản sao chứng minh nhân dân; hộ khẩu; Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn;

+ Bản sao CMND, Sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của bạn

+ Tờ khai lệ phí trước bạ;

+ Tờ khai thuế thu nhập cá nhân

– Thời gian thực hiện: pháp luật đất đai quy định là 15 ngày làm việc.

Khi tiến hành thủ tục này, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

II. Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất

Điều 6, Thông tư 30/2014/TT – BTNMT quy định hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

+) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT – BTNMT;

+) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trong thời hạn không quá 15 ngày, UBND huyện sẽ có ý kiến cho phép hoặc từ chối việc chuyển mục đích quyền sử dụng đất của hộ gia đình.

Nếu được phép chuyển mục đích sử dụng đất: Cơ quan có thẩm quyền sẽ thông báo cho người được chuyển mục đích sử dụng đất nộp tiền sử dụng đất (đối với các trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất), lệ phí trước bạ và trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi người được chuyển mục đích sử dụng đất thực hiện xong nghĩa vụ tài chính.

Về tiền sử dụng đất:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 5, Nghị định 45/2014/NĐ – CP thì tiền sử dụng đất trong trường hợp chuyển mục đích từ vườn, ao sang mục đích đất ở được tính bằng 50% mức chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.